Nằm trên yên xe điều khiển xe máy gây tai nạn giao thông sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:12/02/2020

Liên quan đến việc xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định mới. Trường hợp người điều khiển xe máy mà nằm trên yên xe để điều khiển gây tai nạn sẽ bị xử phạt bao nhiêu? 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Nằm trên yên xe điều khiển xe máy gây tai nạn giao thông sẽ bị xử phạt bao nhiêu?
    (ảnh minh họa)
  • Tại Khoản 9 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 thángbị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với hành vi:

    Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe; mà gây tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ.

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Xử phạt vi phạm giao thông
Vi phạm giao thông
Nghị định 100
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn