Nẹt bô có bị tịch thu Giấy phép lái xe không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Cháu tôi có nẹt bô khi đi trong khu dân cư gây mất trật tự bị cảnh sát giao thông bắt, không biết ngoài bị phạt tiền có bị tịch thu giấy phép lái xe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nẹt bô có bị tịch thu Giấy phép lái xe không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm c Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, trong đó:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm sau đây:

      Bấm còi, rú ga (nẹt pô) liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

      Như vậy, hành vi nẹt pô liên tục trong khu đông dân cư thì có thể bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Bên cạnh đó, nếu thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Do đó, chị có thể đối chiếu quy định trên với trường hợp của cháu chị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn