Ngồi ghế phụ có bắt buộc phải thắt dây an toàn không?

Ngày hỏi:23/08/2021

Liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính đối với xe ô tô. Thì theo quy định khi ngồi tại ghế phụ có bắt buộc phải thắt dây an toàn không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngồi ghế phụ có bắt buộc phải thắt dây an toàn không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Bên cạnh đó, Khoản 5 Điều 11 Nghị định này cũng đồng thời quy định:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì tại những vị trí nào trên xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người ngồi tại vị trí đó phải thắt dây an toàn theo đúng quy định. Kể cả vị trí đó là ghế phụ của xe.

      Trường hợp không thắt giây sẽ bị xử phạt với mức phạt 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển, 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người chở.


      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn