Ngồi sau xe đạp mang dù có bị phạt?

Ngày hỏi:16/09/2021

Cho hỏi trường hợp ngồi sau xe đạp mang dù có bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người được chở trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù).

      Như vậy, theo quy định thì người được chở trên xe đạp mà sử dụng ô (dù) cũng bị xử phạt với số tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. Đồng thời người chở cũng bị phạt tương tự (Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn