Người chăn nuôi để gia cầm phóng uế nơi công cộng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/05/2020

Xử phạt bao nhiêu đối với người chăn nuôi gia cầm để gia cầm phóng uế nơi công cộng? Căn cứ quy định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1d và Khoản 3 Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      Để gia súc, gia cầm hoặc các loại động vật nuôi phóng uế ở nơi công cộng.

      Mức phạt này cũng áp dụng đối với trường hợp: Nuôi gia súc, gia cầm, động vật gây mất vệ sinh chung ở khu dân cư (điểm e).

      Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường.

      Như vậy, nếu chủ chăn nuôi để gia cầm phóng uế nơi công cộng thì có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn