Người dân làm thay đổi hiện trường tai nạn giao thông đường thủy nội địa sẽ bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:07/10/2016

Người dân làm thay đổi hiện trường tai nạn giao thông đường thủy nội địa sẽ bị xử phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Lâm, sinh sống gần khu vực sông Lô. Tôi có một thắc mắc không biết trường hợp người dân khi phát hiện tai nạn giao thông đường thủy nội địa trong quá trình tham gia cứu vớt mà làm thay đổi hiện trường tai nạn thì sẽ bị xử lý thế nào. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Lâm_093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp làm thay đổi hiện trường tai nạn giao thông đường thủy nội địa được quy định cụ thể tại Điểm a Khoản 3 Điều 19 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không bảo vệ hoặc làm thay đổi dấu vết, vật chứng liên quan đến tai nạn.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp làm thay đổi hiện trường tai nạn giao thông đường thủy nội địa. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn