Người dân trồng hoa màu trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi có bị phạt?

Ngày hỏi:30/08/2019

Xin chào ban biên tập, tôi có chút vấn đề thắc mắc cần giải đáp người dân trồng hoa màu trong phạm vị bảo vệ công trình thủy lợi có bị phạt? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 65/2019/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 104/2017/NĐ-CP thì:

      1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Làm lều, quán, tường; xây dựng các công trình tạm trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

      b) Đào, cuốc, xới, đánh vầng cỏ, gieo trồng các loại cây hoa màu trên bờ, mái kênh, mái đập đất.
      ...
      9. Biện pháp khắc phục hậu quả

      a) Buộc khôi phục tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 1; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ khoản 2; khoản 4; khoản 5; điểm b, điểm c, điểm d khoản 6; điểm a, điểm c, điểm d khoản 7; khoản 8 Điều này;

      Như vậy, đối với hành vi trồng hoa màu trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng. Bên cạnh đó còn buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của phần diện tích trồng hoa màu đó.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo vệ công trình thủy lợi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT