Người đi xe gắn máy mang vác hàng cồng kềnh có bị xử phạt?

Ngày hỏi:30/06/2013

Trên các tuyến đường giao thông, tôi thấy có nhiều người chở hàng hóa cồng kềnh bằng xe gắn máy. Xin hỏi những hành vi như vậy sẽ bị pháp luật xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ HẢI PHÒNG tư vấn như sau:

    • Cảm ơn bạn đã quan tâm đến Cổng thông tin điện tử thành phố Hải Phòng. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

      Theo khoản 4 Điều 18 Thông tư 07/2010/TT-BGTVT ngày 11-2-2010 của Bộ Giao thông – Vận tải quy định: Khi tham gia giao thông trên đường bộ, xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy là 2 mét.

      Đối chiếu với quy định nêu trên, nếu người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mang vác, chở vật cồng kềnh vi phạm quy định sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Trường hợp vi phạm trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương sẽ bị xử phạt vi phạm với mức từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng (điểm k khoản 4 Điều 9 và khoản 3 Điều 44 Nghị định 71/2012/NĐ-CP ngày 19-9-2012 của Chính phủ).


    Nguồn:

    Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hải Phòng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xe gắn máy
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn