Người điều khiển ô tô đi vào đường cấm, khu vực cấm bị phạt bao nhiêu?

Người điều khiển ô tô đi vào đường cấm, khu vực cấm bị phạt bao nhiêu tiền? Mong ban biên tập thư ký luật trả lời câu hỏi của tôi. Xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại điểm b khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính đi vào đường cầm hoặc khu vực cấm, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường;

      - Đi vào khu vực cấm, đường có biển báo hiệu có nội dung cấm đi vào đối với loại phương tiện đang điều khiển, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 5, điểm a khoản 8 Điều này và các trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

      ...

      Như vậy, khi bạn điều kiển xe ô tô vào đường cấm hay vào khu vực cấm thì sẽ bị xử phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Ngoài ra, bị tước bằng từ 1 tháng đến 3 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn