Người điều khiển phương tiện đi đến ngã ba, nếu muốn rẽ phải, có cần bật xi nhan không?

Ngày hỏi:08/11/2015
Người điều khiển phương tiện đi đến ngã ba, nếu muốn rẽ phải, có cần bật xi nhan không? Nếu không bật có sai phạm gì không? Xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Bộ Giao thông vận tải tư vấn như sau:

    • Khi tham gia giao thông, đến các ngã ba, ngã tư, đường có các hướng rẽ khác nhau, nhiều trường hợp người điều khiển phương tiện đột ngột rẽ phải mà không có tín hiệu báo hướng rẽ, gây bất ngờ cho các phương tiện phía sau không chủ động điều khiển phương tiện, dễ xảy ra những va chạm giao thông.

      Điều 15 luật giao thông đường bộ quy định:

      Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

      Như vậy nếu muốn rẽ phải thì người điều khiển phương tiện phải có tín hiệu báo hướng rẽ.

      Trường hợp vi phạm sẽ bị Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng quy định tại điểm a khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, ngày 13/11/2013 của Chính phủ.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ Giao thông vận tải
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Không xi nhan
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn