Người điều khiển xe máy chuyên dùng không phù hợp với ngành nghề bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/05/2020

Người điều khiển xe máy chuyên dùng không phù hợp với ngành nghề bị phạt bao nhiêu theo Nghị định 100? Cảm ơn.

- Đây là thắc mắc của Ngọc Dung (Hà Nội).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1a Điều 22 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Người điều khiển xe máy chuyên dùng không đúng độ tuổi hoặc tuổi không phù hợp với ngành nghề theo quy định.

      Như vậy, theo quy định này thì người điều khiển xe máy chuyên dùng không phù hợp với ngành nghề có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt vi phạm giao thông
    Vi phạm giao thông
    Phương tiện vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn