Người không có bằng lái đi xe không chính chủ phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:11/11/2020

Em không có bằng lái xe máy với xe em không chính chủ thì mức phạt là bao nhiêu ạ? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • * Đối với lỗi không có bằng lái xe máy:
      Căn cứ Khoản 5, Khoản 7 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt lỗi không có bằng lái xe máy như sau:
      - Đối với xe máy có dung tích xi lanh dưới 175 cm3: phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.
      - Đối với xe máy có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên: phạt tiền từ 3 triệu đến 4 triệu đồng.
      Do đó bạn đối chiếu với dung tích của xe mình đang chạy để biết mức phạt cụ thể.
      * Đối với lỗi đi xe không chính chủ
      Điểm a Khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

      Và Khoản 10 Điều 80 Nghị định này quy định như sau:

      Việc xác minh để phát hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 4, điểm l khoản 7 Điều 30 Nghị định này chỉ được thực hiện thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông; qua công tác đăng ký xe.

      Như vậy, lỗi đi xe không chính chủ xử phạt trong trường hợp bạn mua xe, được tặng cho, thừa kế xe máy mà không làm thủ tục đăng ký sang tên xe: xử phạt từ 400 nghìn đồng - 600 nghìn đồng. Và việc xác minh để phát hiện hành vi vi phạm này chỉ được thực hiện thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông; qua công tác đăng ký xe.

      Do đó nếu bạn chỉ đi xe mượn, không phải đi xe do mua bán, được tặng cho, thừa kế,... (các trường hợp yêu cầu sang tên xe) thì không bị xử lý về lỗi này.
      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn