Người lao động làm đơn xin không đóng BHXH thì có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:09/09/2019

Ban biên tập cho em hỏi chút nếu người lao động làm đơn xin không đóng BHXH thì có bị xử phạt không? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 2 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định những đối tượng là người lao động phải đóng BHXH bắt buộc.

      Nếu thuộc đối tượng bắt buộc đóng BHXH theo quy định trên mà không đóng BHXH hoặc thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc trốn đóng bảo hiểm là trái với quy định của pháp luật sẽ bị xử phạt theo Khoản 19 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP, cụ thể như sau:

      "Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp hoặc tham gia không đúng mức quy định".

      Như vậy, nếu người lao động thuộc đối tượng bắt buộc đóng BHXH mà làm đơn xin không đóng BHXH sẽ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn