Người ngồi sau điều khiển xe máy bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:08/01/2020

Tôi thấy có nhiều trường hợp thanh niên đèo nhau trên xe máy, mà người ngồi trước không điều khiển xe mà người ngồi sau vươn tay lên để điều khiển xe. Vậy cho hỏi. Trường hợp này theo quy định mới sẽ bị xử phạt như thế nào? 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điểm m Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

    Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    - Ngồi phía sau vòng tay qua người ngồi trước để điều khiển xe, trừ trường hợp chở trẻ em ngồi phía trước.

    Trường hợp vi phạm hành vi nêu trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng:

    Bạn có thể tham khảo thêm: Tổng hợp mức phạt các lỗi giao thông thường gặp theo Nghị định 100

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn