Người ngồi trên xe máy điện không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:07/02/2020

Chào chuyên viên, cho mình hỏi: Người ngồi trên xe máy điện không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người ngồi trên xe máy điện không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

      Như vậy, người được chở trên xe máy điện không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 200 đến 300 ngàn đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt vi phạm hành chính
    Xử lý vi phạm hành chính
    Nghị định 100
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn