Người ngồi trên xe máy không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không?

Ngày hỏi:25/05/2020

Hôm trước em có đi nhờ xe bạn nhưng em không đội mũ bảo hiểm sau đó em bị chú cảnh sát giao thông yêu cầu dừng lại. Vậy cho em hỏi em bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người ngồi trên xe máy không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

      Như vậy, khi bạn ngồi trên xe máy mà không đội mũ bảo hiểm thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Ngoài ra, xử phạt bạn với hành vi không đội mũ bảo hiểm thì người chở bạn cũng bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn