Người ngồi trên xe ô tô có phải xuống xe khi qua phà?

Ngày hỏi:16/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi, người ngồi trên xe ô tô khi ô tô qua phà có phải xuống xe không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 23 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về qua phà, qua cầu phao như sau:

      Điều 23. Qua phà, qua cầu phao

      2. Khi xuống phà, đang ở trên phà và khi lên bến, mọi người phải xuống xe; trừ người điều khiển xe cơ giới, xe máy chuyên dùng, người bệnh, người già yếu và người khuyết tật.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi qua phà, cầu phao những người ngồi trên xe ô tô phải xuống xe, quy định này không bắt buộc áp dụng đối với người điều khiển (tài xế).

      Và theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm nêu trên:

      Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Để người ngồi trên xe khi xe lên, xuống phà, cầu phao hoặc khi xe đang ở trên phà (trừ người già yếu, người bệnh, người khuyết tật);

      => Như vậy, nếu người ngồi trên xe không phải là người điều khiển, người già yếu, người bệnh, người khuyết tật thì sẽ bị xử phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn