Người từ đủ 16 tuổi trở lên, vẫn bị xử phạt vi phạm hành chính nếu vi phạm

Ngày hỏi:06/07/2016

Con tôi chưa tròn 17 tuổi. Trong khi đi chơi, có nghe lời bạn bè nên vi phạm hành chính, nghe đâu sẽ bị xử phạt. Tôi rất lo lắng nhưng cũng thắc mắc con tôi tuổi chưa thành niên, sao vẫn bị phạt?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Mặc dù con anh chưa đủ tuổi thành niên, nhưng năm nay cháu đã trên 16 tuổi. Ở tuổi này, nếu vi phạm hành chính, con anh vẫn phải chịu trách nhiệm với hành vi đã vi phạm.

    Bởi, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Luật Xử lý vi phạm hành chính: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn