Nhà ở nông thôn xả nước thải ra lòng đường có bị phạt không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Nhà tôi ở nông thôn, do diện tích đất nhỏ nên thỉnh thoảng nước thải sinh hoạt có chảy ra đường, như thế có vi phạm pháp luật không? Có cách nào giải quyết giúp gia đình?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà ở nông thôn xả nước thải ra lòng đường có bị phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì:

      "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
      ...
      b) Đổ nước hoặc để nước chảy ra khu tập thể, lòng đường, vỉa hè, nhà ga, bến xe, trên các phương tiện giao thông nơi công cộng hoặc ở những nơi khác làm mất vệ sinh chung;
      ...
      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi quy định tại Điểm b, c, d, đ, e Khoản 1 và Điểm b, d Khoản 2 Điều này;"

      Như vậy, đối với hành vi xả nước thải ra lòng đường làm mất vệ sinh chung thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng. Bên cạnh đó buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi này.

      Do đó, bạn nên có biện pháp xây dựng hầm rút để thoát nước thải của gia đình, không để nước chảy ra lòng đường gây ô nhiễm môi trường.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn