Nhà thầu thi công xây dựng sử dụng vật liệu xây dựng không có chứng chỉ xuất xứ?

Ngày hỏi:31/03/2016

Nhà thầu thi công xây dựng sử dụng vật liệu xây dựng không có chứng chỉ xuất xứ, chứng nhận đủ điều kiện tiêu chuẩn chất lượng theo quy định thì bị xử lý như thế nào?.

    Nội dung này được Sở Xây dựng tỉnh Bạc Liêu tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 29 của Nghị định số 121/2013/NĐ-CP ngày 10/10/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, kinh doanh bất động sản, khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở.

      Quy định cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với Nhà thầu có hành vi sử dụng vật liệu xây dựng, cấu kiện xây dựng không có chứng chỉ xuất xứ, chứng nhận đủ tiêu chuẩn chất lượng theo quy định.

      - Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nhà thầu xây dựng thực hiện đúng quy định về quản lý chất lượng công trình.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở Xây dựng Tỉnh Bạc Liêu
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn