Nhân viên phục vụ xe khách bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/05/2020

Chào chuyên viên cho mình hỏi: Nhân viên phục vụ xe khách bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn bị phạt bao nhiêu tiền? Căn cứ theo quy định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4a Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì xử phạt nhân viên phục vụ trên xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe vận chuyển khách du lịch vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn.

      Như vậy, nhân viên phục vụ xe khách bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt vi phạm giao thông
    Vi phạm giao thông
    Phương tiện vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn