Nhân viên phục vụ xe khách không hỗ trợ, giúp đỡ hành khách là người cao tuổi, trẻ em có bị phạt?

Ngày hỏi:11/05/2020

Nhân viên phục vụ xe khách không hỗ trợ, giúp đỡ hành khách là người cao tuổi, trẻ em bị phạt bao nhiêu? - Đây là thắc mắc của anh Hải - Tp.HCM.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1a Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì xử phạt nhân viên phục vụ trên xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe vận chuyển khách du lịch vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông như sau:

      Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không hỗ trợ, giúp đỡ hành khách đi xe là người cao tuổi, trẻ em không tự lên xuống xe được, người khuyết tật vận động hoặc khuyết tật thị giác.

      Như vậy, theo quy định trên thì nhân viên phục vụ trên xe khách có trách nhiệm hỗ trợ, giúp đỡ hành khách đi xe là người cao tuổi, trẻ em không tự lên xuống xe được. Nếu không thực hiện thì họ có thể bị xử phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Lái xe du lịch
    Vi phạm giao thông
    Xử phạt vi phạm giao thông
    Phương tiện vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn