Nhân viên xe buýt không mặc đồng phục bị phạt tiền bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/08/2020

Tôi là nhân viên phục vụ xe buýt, đồng phục tôi sử dụng tổng cộng 02 bộ, nhiều lần tôi công tác công việc khác lên không mang theo đồng phục được. Nếu trường hợp của tôi thì bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1b Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

      - Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      + Không hỗ trợ, giúp đỡ hành khách đi xe là người cao tuổi, trẻ em không tự lên xuống xe được, người khuyết tật vận động hoặc khuyết tật thị giác;

      + Không mặc đồng phục, không đeo thẻ tên của nhân viên phục vụ trên xe theo quy định.

      Như vậy, không mặc đồng phục khi phục vụ xe buýt thì phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn