Ô tô chạy quá tốc độ bao nhiêu thì không bị phạt tiền?

Ngày hỏi:27/05/2021

Trên đường có biển báo tốc độ qui định 60km/h. Vậy thì chạy vượt quá bao nhiêu thì không bị phạt tiền vậy ạ? Đối với ô tô ạ.

 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ô tô chạy quá tốc độ bao nhiêu thì không bị phạt tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô nếu có hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h.

      Như vậy, đối với mức phạt trên thì nếu người điều khiển xe ô tô tương tự vượt quá tốc độ quy định nhưng tốc độ vượt quá dưới 5km/h thì không bị xử phạt hành chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn