Ô tô dừng xe ở điểm đón, trả khách của xe buýt có bị giam bằng không?

Ngày hỏi:06/10/2021

Ô tô dừng xe ở điểm đón, trả khách của xe buýt thì có bị giam bằng không? Nhờ hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ô tô dừng xe ở điểm đón, trả khách của xe buýt có bị giam bằng không?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm đ Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      đ) Dừng xe, đỗ xe tại vị trí: nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 m tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 05 m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ; nơi mở dải phân cách giữa;

      Theo các trường hợp vi phạm bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung quy định tại Khoản 11 Điều này thì vi phạm lỗi này người điều khiển xe ô tô sẽ không bị giam bằng lái.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn