Ô tô tải bị mất biển số lưu thông sẽ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:18/09/2020
Xe ô tô tải bị mất biển số, chưa làm lại mà vẫn lưu thông trên đường thì người điều khiển xe sẽ bị phạt bao nhiêu? Xin tư vấn cho tôi.
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm c Khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

      Như vậy người lái xe ô tô tải bị mất biển số bị phạt tiền từ 8 trăm nghìn đến 1 triệu đồng. Ngoài ra, buộc phải lắp đầy đủ biển số theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn