Pháp luật có cấm nhân viên phục vụ xe buýt xuống khách để trốn tránh sự kiểm tra?

Ngày hỏi:13/05/2020

Pháp luật có cấm nhân viên phục vụ xe buýt xuống khách để trốn tránh sự kiểm tra, kiểm soát của người có thẩm quyền? Nếu có thì mức phạt hành vi này là bao nhiêu? - Đây là thắc mắc của chị Linh (Nha Trang).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4b Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì xử phạt nhân viên phục vụ trên xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe vận chuyển khách du lịch vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Xuống khách để trốn tránh sự kiểm tra, kiểm soát của người có thẩm quyền.

      Như vậy, nhân viên phục vụ xe buýt xuống khách để trốn tránh sự kiểm tra, kiểm soát của người có thẩm quyền có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Người vi phạm giao thông
    Phương tiện vi phạm giao thông
    Vi phạm giao thông
    Xử phạt vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn