Phạt 12.000.000 đồng lỗi buông ngồi về một bên lái xe máy gây tai nạn có đúng quy định không?

Ngày hỏi:10/10/2019

Vừa rồi em có điều khiển xe máy khi đang lưu thông thì em mới biểu diễn khả năng ngồi một bên để lấy oai với tụi con gái trong lớp, tuy nhiên sau đó em có va chạm với một xe chở táo của một người đi đường, hậu quả là em và người kia đều bị gãy tay, em biết em sai nhưng gia đình em cũng đã bồi thường chi phí thuốc men và hỗ trợ một phần tiền cho bác nông dân nhưng cảnh sát giao thông vẫn đến lập biên bản và xử phạt em 12.000.000 đồng, anh chị cho em hỏi mức phạt họ đưa ra trong trường hợp này có đúng quy định không, bên người bị em tông cũng không yêu cầu bồi thường tại sao họ lại xử phạt em?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạt 12.000.000 đồng lỗi buông ngồi về một bên lái xe máy gây tai nạn có đúng quy định không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 9, Khoản 10 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      9. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;

      10. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 9 Điều này mà gây tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ.

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy đối chiếu với trường hợp của bạn thì việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn 12.000.000 đồng về hành vi ngồi hẳn về một bên điều khiển xe và gây tai nạn là phù hợp quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt vi phạm giao thông
    Xử phạt vi phạm hành chính
    Gây tai nạn
    Gây tai nạn giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn