Phạt 150.000 đồng lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu có đúng quy định không?

Ngày hỏi:30/01/2020

Chào anh chị, hôm qua em chạy xe máy trên đường về quê, em rẽ sai hướng chỉ dẫn của biển báo. Sau đó em bị hai chiến sĩ cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt tại chỗ lỗi này với mức phạt là 150.000 đồng, em nghe ông anh của em nói thì mức phạt lỗi này chỉ là 100.000 đồng thôi. Anh chị cho em hỏi việc cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt em như vậy là có đúng quy định không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạt 150.000 đồng lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu có đúng quy định không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c, điểm đ, điểm e, điểm h khoản 2; điểm d, điểm g, điểm i, điểm m khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e khoản 4; khoản 5; điểm b khoản 6; điểm a, điểm b khoản 7; điểm d khoản 8 Điều này;

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn 150.000 đồng về lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu là phù hợp với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Không chấp hành tín hiệu giao thông
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn