Phạt 250.000 đồng có lập biên bản xử phạt không?

Ngày hỏi:08/01/2020

Cho tôi hỏi thêm một vấn đề: Đối với trường hợp phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng mức phạt trung bình là 250.000 đồng thì lập biên bản hay không lập biên bản?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

      Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

      Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

      Như vậy, đối với khoản phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng, mức phạt trung bình là 250.000 đồng thì sẽ không cần lập biên bản (phát hiện hành vi vi phạm trực tiếp).

      Nếu phát hiện hành vi nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản (không phụ thuộc vào biên bản).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn