Phạt 300.000 đồng lỗi phơi lúa trên đường bộ có đúng quy định không?

Ngày hỏi:30/10/2019

Công ty tôi có tổ chức thu mua nông sản của nông dân cụ thể là lúa, tuy nhiên vì hệ thống máy sấy của nhà máy đang trong giai đoạn bảo trì nên chúng tôi có huy động công nhân đổ lúa ra đường phơi như các hộ dân bình thường, tuy nhiên hôm qua có hai chiến sĩ cảnh sát giao thông đến lập biên bản và xử phạt công ty tôi 300.000 đồng, anh chị cho tôi hỏi họ là như vậy có đúng không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạt 300.000 đồng lỗi phơi lúa trên đường bộ có đúng quy định không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

      1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      b) Phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ; đặt máy tuốt lúa trên đường bộ.

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy đối chiếu với trường hợp của công ty bạn là tổ chức thì việc cảnh sát giao thông xử phạt công ty bạn 300.000 đồng về hành vi phơi lúa trên lòng đường là phù hợp quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn