Phạt cảnh cáo đối với hành vi can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia khi nào?

Ngày hỏi:20/08/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu quy định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực dự trữ quốc gia, Ban biên tập cho tôi hỏi theo quy định này thì hình thức phạt cảnh cáo đối với hành vi can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia được áp dụng khi nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 47 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đối với hành vi can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia theo các mức phạt sau:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp không gây thiệt hại.

      - Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp gây thiệt hại về hàng dự trữ quốc gia có giá trị dưới 50.000.000 đồng.

      - Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp gây thiệt hại về hàng dự trữ quốc gia có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì hình thức phạt cảnh cáo chỉ được xem xét áp dụng khi can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia mà không gây thiệt hại.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn