Phát hành phim khi chưa được phép phổ biến xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:23/06/2021

Cho hỏi hành vi phát hành phim khi chưa được phép phổ biến xử phạt như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phát hành phim khi chưa được phép phổ biến xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 7 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi phát hành phim khi chưa được phép phổ biến, trừ trường hợp phim nhập khẩu.

      Như vậy, hành vi phát hành phim khi chưa được phép phổ biến (trừ trường hợp phim nhập khẩu) sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2 Điều 5 Nghị định này).

      Đồng thời buộc tiêu hủy băng, đĩa hoặc những vật liệu chứa nội dung phim; nộp lại số lợi bất hợp pháp có được (Điểm a, c Khoản 7 Điều 7).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn