Phát hiện tai nạn giao thông đường thủy nội địa mà không trình báo công an sẽ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/10/2016

Phát hiện tai nạn giao thông đường thủy nội địa mà không trình báo công an sẽ bị phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Long, đang sinh sống gần khu vực sông X. Tôi có một thắc mắc về trường hợp không tiến hành trình báo công an về tai nạn giao thông đường sông sẽ bị phạt thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Long_093****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp phát hiện tai nạn giao thông đường thủy nội địa mà không trình báo công an được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 19 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi không báo kịp thời cho cơ quan Công an hoặc Ủy ban nhân dân địa phương nơi gần nhất khi xảy ra tai nạn giao thông đường thủy nội địa.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp phát hiện tai nạn giao thông đường thủy nội địa mà không trình báo công an. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn