Phạt xử lý vi phạm giao thông theo Nghị định 34/2010/NĐ-CP

Tôi hỏi về nghị định 34/2010/NĐ-CP, Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ: 1. "Trưởng công án cấp xã" có bao gồm phường hay không? 2. Theo nghị định trên, cảnh sát phường, không phải trưởng công an phường, có được phạt vi phạm giao thông theo Nghị định 34/2010/NĐ-CP không? Xin cám ơn!

    • 1. Điều 17 của Luật Công an nhân dân quy định hệ thống tổ chức của Công an nhân dân bao gồm: Bộ Công an; Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh; Công an xã, phường, thị trấn. Trong đó, Công an xã là lực lượng vũ trang bán chuyên trách làm nòng cốt trong phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, bảo đảm an ninh, trật tự, an toàn xã hội ở cơ sở; còn Công an phường, thị trấn là lực lượng vũ trang chuyên trách thuộc hệ thống tổ chức của Công an nhân dân. Do vậy, Trưởng Công an xã không bao gồm Trưởng Công an phường. Nhiệm vụ, quyền hạn của lực lượng Công an phường, thị trấn được điều chỉnh bởi Luật Công an nhân dân, còn nhiệm vụ, quyền hạn của Công an xã được điều chỉnh bởi Pháp lệnh Công an xã.

      2. Về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính

      Theo quy định tại Điều 49 của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông thì Chiến sĩ Công an nhân dân đang thi hành công vụ có quyền phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 200.000 đồng.

      Do vậy, Cảnh sát phường không phải là Trưởng Công an phường có thể được xử phạt vi phạm giao thông.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn