Phó chủ tịch UBND tỉnh có được ra quyết định cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt VPHC?

Ngày hỏi:20/01/2021

Trường hợp cá nhân, tổ chức cố tình không tự nguyện thi hành quyết định xử phạt VPHC thì phó chủ tịch ủy ban tỉnh có quyền ra quyết định cưỡng chế thi hành không? Hay là chỉ có chủ tịch tỉnh mới có thẩm quyền.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 87 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về thẩm quyền quyết định cưỡng chế như sau:

      1. Những người sau đây có thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế:

      a) Chủ tịch Uỷ ban nhân dân các cấp;

      ...

      2. Người có thẩm quyền cưỡng chế quy định tại khoản 1 Điều này có thể giao quyền cho cấp phó. Việc giao quyền chỉ được thực hiện khi cấp trưởng vắng mặt và phải được thể hiện bằng văn bản, trong đó xác định rõ phạm vi, nội dung, thời hạn được giao quyền. Cấp phó được giao quyền phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình trước cấp trưởng và trước pháp luật. Người được giao quyền không được giao quyền, ủy quyền tiếp cho bất kì cá nhân nào khác.

      Theo đó, Phó chủ tịch UBND tỉnh vẫn được ra quyết định cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt VPHC nếu được Chủ tịch UBND tỉnh giao quyền. Lưu ý việc giao quyền phải đảm bảo các yêu cầu theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT