Phơi tiêu trên đường thì có bị phạt không?

Ngày hỏi:22/02/2019

Tôi thấy ở nhiều vùng quê, người dân rất thường hay phơi tiêu, lúa trên đường. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Phơi tiêu trên đường thì có bị phạt không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Như chúng ta đã biết thì đường bộ gồm đường, cầu đường bộ, hầm đường bộ, bến phà đường bộ.

      Tại Điểm d Khoản 2 Điều 35 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 có quy định như sau:

      Không được thực hiện các hành vi phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ;

      => Theo quy định này thì việc phơi tiêu, điều, thóc, lúa,...trên đường bộ là hành vi không được phép và người thực hiện hành vi này sẽ bị phạt bạn nhé.

      Cụ thể, tại Điểm b Khoản 1 Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định về việc xử lý đối với hành vi này như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ; đặt máy tuốt lúa trên đường bộ.

      => Như vậy, theo quy định này thì hành vi phơi tiêu, điều, lúa trên đường bộ có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn