Phụ nữ mang thai vượt đèn đỏ có được xem là tình tiết giảm nhẹ?

Ngày hỏi:10/05/2021

Dạ cho em hỏi, trong việc xử lý vi phạm hành chính nếu người vi phạm là phụ nữ mang thai có hạn chế khả năng điều khiển hành vi của mình mà tham gia giao thông vượt đèn đỏ. Vậy khi xử phạt có được áp dụng tình tiết giảm nhẹ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phụ nữ mang thai vượt đèn đỏ có được xem là tình tiết giảm nhẹ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 5 Điều 9 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về nội dung trên như sau:

      Những tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ:

      Người vi phạm hành chính là phụ nữ mang thai, người già yếu, người có bệnh hoặc khuyết tật làm hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình.

      Như vậy, đối với trường hợp trên thì với phụ nữ mang thai có hành vi vượt đèn đỏ thì vẫn được xem là tình tiết giảm nhẹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn