Phụ nữ nuôi con dưới 36 tháng tuổi nghiện ma túy xử lý thế nào?

Ngày hỏi:29/11/2016

Phụ nữ nuôi con dưới 36 tháng tuổi nghiện ma túy xử lý thế nào? Phụ nữ nuôi con dưới 36 tháng tuổi sử dụng ma túy đã bị áp dụng giáo dục tại địa phương nhưng vẫn phát hiện tiếp tục sử dụng thì áp dụng xử phạt như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 95 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm pháp luật quy định tại Điều 96 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc. Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

      Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc như sau:

      ''1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

      2. Không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:

      a) Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;

      b) Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;

      c) Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.''

      Như vậy, đối với phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì không thuộc đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Do đó, đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy, người thực hiện hành vi sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

      "Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.''

      Nếu người này tiếp tục tái nghiện thì áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn nơi người này đang cư trú.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử lý phụ nữ nuôi con dưới 36 tháng tuổi nhưng nghiện ma túy. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn