Phương tiện trên sông có trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 150 tấn chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn trên 1/2 chiều cao mạn khô bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:14/10/2016

Phương tiện trên sông có trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 150 tấn chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn trên 1/2 chiều cao mạn khô bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Bình, làm nghề vận chuyển nguyên vật tư trên các sông. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp tàu có trọng tải toàn phần đến 120 tấn chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn trên 1/2 chiều cao mạn khô của tàu thì sẽ bị xử phạt thế nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Bình_097***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện có trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 150 tấn chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn đến 1/2 chiều cao mạn khô được quy định cụ thể tại Điểm d Khoản 3 Điều 28 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 150 tấn có hành vi chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn trên 1/2 chiều cao mạn khô của phương tiện, kể cả một trong các phương tiện của đoàn lai.

      Do đó, đối với trường hợp này có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Đồng thời áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng bằng thuyền trưởng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng từ 01 tháng đến 02 tháng đối với hành vi vi phạm. (Khoản 4 Điều 28 Nghị định 132/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện có trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 150 tấn chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn đến 1/2 chiều cao mạn khô. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn