Quán cafe lấn chiếm vỉa hè để giữ xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:25/12/2020

Hiện nay, mình thấy nhiều quán cafe lấn chiếm vỉa hè để làm chỗ giữ xe cho khách. Không biết trường hợp này chủ quán có thể bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quán cafe lấn chiếm vỉa hè để giữ xe bị phạt bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định về các mức phạt đối với cá nhân có hành vi lấn chiếm, chiếm dụng vỉa hè (hè phố) để làm nơi giữ xe, cụ thể như sau:

      Diện tích lấn chiếm, chiếm dụng

      Mức phạt tiền

      CSPL

      Dưới 5 m2

      2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

      Điểm c Khoản 5

      Từ 5m2 đến dưới 10 m2

      4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng

      Điểm g Khoản 6

      Từ 10 m2 đến dưới 20 m2

      6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng

      Khoản 7

      Trên 20 m2

      10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng

      Điểm a Khoản 8

      Như vậy, tùy theo diện tích lấn chiếm, chiếm dụng mà chủ quán cafe có thể bị xử phạt như bảng trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn