Quên bật xi nhan trái xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:18/08/2021

Xin hỏi sáng nay tôi có chạy xe máy và qua đường không bật xi nhan bên trái, vừa đúng lúc có CSGT và phạt tôi 150 ngàn. Như vậy, có đúng không? Mức phạt này ra sao và luật nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

      Như vậy, hành vi của bạn khi điều khiển xe mô tô mà chuyển làn không có tín hiệu báo trước (trường hợp của bạn xi nhan bên trái xe) mức phạt 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Do đó, mức xử phạt trung bình của CSGT là đúng theo quy định nêu trên (Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn