Quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe máy ở nhà bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:31/08/2016

Quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe máy ở nhà bị phạt thế nào? Mong nhận được giải đáp của Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Theo quy định, người điều khiển xe khi tham gia giao thông phải mang đầy đủ giấy tờ xe theo quy định. Tuy nhiên, trong thực tế nhiều người quên mang theo và bị xử phạt vi phạm hành chính cho lỗi này.

    Cụ thể, Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định:

    Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

    b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

    c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.

    Trên đây là quy định xử phạt đối với hành vi quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe máy ở nhà. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn