Quên mang CMND khi vào khu vực biên giới bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:29/08/2020

Mình có vấn đề thắc mắc muốn hỏi. Khi có việc cần phải đi vào khu vực biên giới đất liền mà quên mang theo chứng minh nhân thì có bị phạt không? Mức phạt quy định thế nào? Có phải phạt 500 nghìn không? Mong nhận được phản hồi. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 96/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 10/10/2020) thì:

      “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau:

      Công dân Việt Nam vào khu vực biên giới đất liền, vành đai biên giới không mang theo Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân hoặc Hộ chiếu;

      …”

      Như vậy, khi đi vào khu vực biên giới đất liền phải mang theo Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân hoặc Hộ chiếu. Nếu quên mang mà bị kiểm tra phát hiện sẽ bị xử phạt. Nhẹ nhất là cảnh cáo, nặng nhất là phạt tiền tới 500.000 đồng.

      Bên cạnh đó còn buộc phải rời khỏi khu vực biên giới đất liền (Điểm a khoản 12 Điều này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT