Quên thắt dây an toàn có bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Hôm qua em bị bắt vì lỗi không thắt dây an toàn và bị phạt 850 nghìn và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 2 tuần ạ. Vậy có đúng không anh chị?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm p Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường;

      Như vậy, bạn không thắt dây an toàn thì sẽ bị phạt tiền từ 800 nghìn đồng đến 1 triệu đồng và không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn