Quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn

Ngày hỏi:06/12/2018

Có những quy định cũ rất khó khăn để tìm kiếm, do đó tôi mong Ban biên tập có thể dành chút thời gian hỗ trợ giúp tôi. Cho tôi hỏi quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn trong giai đoạn từ năm 1996-2001 được quy định cụ thể ra sao? Chân thành cảm ơn và chúc Quý Ban biên tập thật nhiều sức khỏe 

Minh Khuê (khue***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn được quy định tại Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính 1995 41-L/CTN như sau:

    1. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn đối với người được quy định tại Điều 21 của Pháp lệnh này.

    2. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã tổ chức cuộc họp gồm Trưởng Công an cấp xã, đại diện Mặt trận Tổ quốc cùng cấp, các tổ chức xã hội ở cơ sở, gia đình của người được đề nghị giáo dục tại xã, phường, thị trấn để xem xét việc áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; tuỳ theo từng đối tượng mà Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã quyết định giao người được giáo dục tại xã, phường, thị trấn cho cơ quan, nhà trường, tổ chức xã hội ở cơ sở và gia đình quản lý, giáo dục.

    3. Quyết định được gửi cho người được giáo dục tại xã, phường, thị trấn, gia đình người đó và nơi thi hành quyết định.

    Trên đây là nội dung quy định về việc quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 1995.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn