Quyết định phạt tiền có thể được hoãn thi hành khi bị phạt từ 3 triệu đồng trở lên?

Ngày hỏi:29/07/2021

Theo quy định về xử phạt hành chính thì quyết định phạt tiền có thể được hoãn thi hành khi cá nhân đó bị phạt từ 3.000.000 đồng trở lên đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyết định phạt tiền có thể được hoãn thi hành khi bị phạt từ 3 triệu đồng trở lên?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 76 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định hoãn thi hành phạt tiền như sau:

      Quyết định phạt tiền có thể được hoãn thi hành trong trường hợp cá nhân bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng trở lên đang gặp khó khăn đặc biệt, đột xuất về kinh tế do thiên tai, thảm họa, hỏa hoạn, dịch bệnh, bệnh hiểm nghèo, tai nạn và có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó học tập, làm việc.

      Như vậy, quyết định phạt tiền có thể được hoãn thi hành trong trường hợp cá nhân bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng trở lên đang gặp khó khăn đặc biệt, đột xuất về kinh tế do thiên tai và các nguyên do khác nêu trên mới có thể được chấp nhận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn