Quyết định xử phạt hành chính đúng hay sai?

Tôi kinh doanh karaoke, gia đình chỉ có 02 phòng nằm liền mặt đất. Ngày 30/08/2010 khi công an kiểm tra, ra quyết định phạt 10 triệu đồng về hành vi không có bản cam kết về an ninh trật tự tại điểm b khoản 3 Điều 14 của Nghị định 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005. Xin hỏi như vậy là đúng hay sai?

    Nội dung này được Công ty Luật TNHH Đại Việt, 335 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại điểm b, khoản 3, Điều 14, Nghị định số 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005 thì:

      “Điều 14. Hành vi vi phạm các quy định về quản lý một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự

      ...

      3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      ....

      b) Không có bản cam kết thực hiện các điều kiện về an ninh, trật tự với cơ quan công an đối với các toà nhà cao từ 10 tầng trở xuống dùng làm khách sạn, nhà ở, nhà nghỉ, văn phòng làm việc, cầm đồ, karaoke, vũ trường; tắm hơi, xoa bóp (massage), cơ sở in;”

      Như vậy, nếu bạn kinh doanh karaoke nhưng không có bản cam kết thực hiện các điều kiện về an ninh, trật tự với cơ quan công an thì bạn vi phạm và bị xử phạt theo mức phạt từ 5 đến 15 triệu đồng. Trường hợp này, việc áp dụng quy định của chúng tôi nêu trên để xử phạt là có cơ sở pháp luật.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn