Quyết định xử phạt vi phạm hành chính bắt buộc phải ghi căn cứ dựa vào đâu để xử phạt không?

Ngày hỏi:29/07/2021

Pháp luật hiện hành quy định nội dung quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì bắt buộc phải ghi căn cứ pháp lý để xử phạt đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 68 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

      1. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính phải bao gồm các nội dung chính sau đây:

      a) Địa danh, ngày, tháng, năm ra quyết định;

      b) Căn cứ pháp lý để ban hành quyết định;

      Như vậy, quyết định xử phạt vi phạm hành chính phải ghi căn cứ pháp lý để ban hành quyết định đó theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT