Sản xuất giống vật nuôi mới mà chưa có kết quả nhiệm vụ khoa học phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:24/03/2021

Sản xuất giống vật nuôi mới mà chưa có kết quả nhiệm vụ khoa học bị phạt bao nhiêu tiền vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4, Khoản 5 Điều 9 Nghị định 14/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 20/04/2021) quy định như sau:

      4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, mua bán dòng, giống vật nuôi mới mà chưa có kết quả khảo nghiệm hoặc kết quả nhiệm vụ khoa học và công nghệ cấp bộ, cấp quốc gia đã được công nhận hoặc được cơ quan có thẩm quyền cho phép.

      5. Biện pháp khắc phục hậu quả

      Buộc thu hồi và chuyển đổi mục đích sử dụng dòng, giống vật nuôi đã bán ra thị trường đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.

      Như vậy, trường hợp sản xuất giống vật nuôi mới mà chưa có kết quả nhiệm vụ khoa học thì bị phạt tiền từ 10 triệu đến 15 triệu đồng. Ngoài ra còn buộc thu hồi và chuyển đổi mục đích sử dụng giống vật nuôi đã bán ra thị trường.

      Đây là mức phạt tiền đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm thì mức phạt tiền từ 20 triệu - 30 triệu đồng (Khoản 2 Điều 5).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn